Gabatarwa zuwa RF akan tsarin fiber
RF akan fiberyana ɗaya daga cikin mahimman aikace-aikace na photonics na microwave kuma yana nuna fa'idodi mara misaltuwa a cikin ci-gaba da fagage kamar microwave photonic radar, telephoto rediyo na taurari, da sadarwar jirgin sama mara matuki.
RF akan fiberROF mahadagalibi ya ƙunshi na'urorin watsawa na gani, masu karɓar gani da igiyoyi na gani. Kamar yadda aka nuna a hoto na 1.
Masu watsa gani: Rarraba ra'ayoyin lasers (Farashin DFB) ana amfani da su a cikin ƙananan ƙararrawa da aikace-aikacen kewayon haɓaka, yayin da ake amfani da laser FP a cikin aikace-aikacen da ƙananan buƙatu. Wadannan lasers suna da tsawon tsawon 1310nm ko 1550nm.
Mai karɓar gani: A ɗayan ƙarshen hanyar haɗin fiber na gani, ana gano hasken ta hanyar PIN photodiode na mai karɓar, wanda ke canza hasken zuwa yanzu.
Kebul na gani: Ya bambanta da filayen multimode, ana amfani da zaruruwan yanayi guda ɗaya a cikin hanyoyin haɗin kai saboda ƙarancin tarwatsa su da ƙarancin asara. A tsawon zangon 1310nm, ƙaddamar da siginar gani a cikin fiber na gani bai wuce 0.4dB/km ba. A 1550nm, bai wuce 0.25dB/km ba.
Hanyar haɗin ROF shine tsarin watsa layin layi. Dangane da halayen watsa layin layi da watsawar gani, hanyar haɗin ROF tana da fa'idodin fasaha masu zuwa:
• Matsakaicin ƙarancin hasara, tare da ƙarancin fiber ƙasa da 0.4 dB/km
• Na gani fiber ultra-bandwidth watsawa, Tantancewar fiber hasara ne mai zaman kanta daga mita
Haɗin yana da sigina mafi girma wanda ke ɗaukar iya aiki/bandwidth, har zuwa DC zuwa 40GHz
Anti-electromagnetic tsoma baki (EMI) (Babu tasirin sigina a cikin mummunan yanayi)
Ƙananan farashi a kowace mita • Filayen gani sun fi sassauƙa da nauyi, suna auna kusan 1/25 na magudanar ruwa da 1/10 na igiyoyin coaxial.
• Madaidaicin shimfidar wuri mai sassauƙa (don tsarin aikin likitanci da na inji)
Dangane da abun da ke ciki na mai watsawa na gani, RF akan tsarin fiber ya kasu kashi biyu: daidaitawa kai tsaye da daidaitawar waje. Mai watsawa na gani na RF mai daidaitawa kai tsaye akan tsarin fiber yana ɗaukar laser DFB mai daidaitawa kai tsaye, wanda ke da fa'idodin ƙarancin farashi, ƙaramin girman da haɗin kai mai sauƙi, kuma an yi amfani dashi sosai. Koyaya, iyakance ta guntu laser DFB mai daidaitawa kai tsaye, RF ɗin da aka daidaita kai tsaye akan fiber za'a iya amfani da shi a cikin mitar mitar da ke ƙasa 20GHz. Idan aka kwatanta da daidaitawa kai tsaye, RF na waje na daidaitawa akan fiber optic transmitter ya ƙunshi laser DFB-mita guda ɗaya da na'urar modulator na lantarki. Saboda balagaggen fasahar modulator na lantarki, RF na waje akan tsarin fiber na iya cimma aikace-aikace a cikin mitar mitar fiye da 40GHz. Duk da haka, saboda ƙari naelectrooptic modulator, tsarin ya fi rikitarwa kuma bai dace da aikace-aikacen ba. Riba haɗin haɗin ROF, adadi amo da kewayon ƙarfi sune mahimman sigogi na hanyoyin haɗin ROF, kuma akwai kusanci tsakanin ukun. Misali, ƙaramin amo yana nufin babban kewayon ƙarfi, yayin da babban riba ba kawai ake buƙata ta kowane tsarin ba, har ma yana da tasiri mai girma akan sauran abubuwan aikin tsarin.
Lokacin aikawa: Nuwamba-03-2025




